Với chủ đề “Nguồn cội”, đêm nhạc hướng về quê hương, thân phận và tình yêu… Tất cả được gói gọn đầy đủ nhất trong một chữ: “Thiền”.
Chương trình gửi đến khán giả những ca khúc đi vào lòng người của Trịnh, như: Cát bụi, Diễm xưa, Phôi pha, Ướt mi, Biết đâu nguồn cội, Mưa hồng, Tuổi đời mênh mông... với sự thể hiện của các ca sĩ, nghệ sĩ nổi tiếng: Hồng Nhung, Đức Tuấn, Lệ Quyên, Trần Mạnh Tuấn, Lân Nhã… Tính tiếp nối của các thế hệ yêu mến nhạc Trịnh cũng được thể hiện trong chương trình với phần tham gia biểu diễn của An Trần, Tuấn Mạnh, Phi Phi. Trong chương trình này, nhạc Trịnh không chỉ thể hiện qua lời ca, khí nhạc mà còn được thể hiện qua ngôn ngữ múa.