|
|
|
Thưởng thức buffet chợ tại điểm du lịch cộng đồng Thanh Toàn ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 31/12/2016
Du lịch cộng đồng tại cầu ngói Thanh Toàn (xã Thủy Thanh, thị xã Hương Thủy, Thừa Thiên Huế) ngày càng hấp dẫn du khách.
Điểm ấn tượng với nhiều du khách đến điểm du lịch cầu ngói Thanh Toàn trong thời gian gần đây là thưởng thực mô hình buffet chợ với đầy đủ món khai vị, món chính và món tráng miệng như nem lụi, bánh khoái, cháo lòng, cơm hến, chè sen, đậu hũ... Thưởng thức đặc sản Huế trong một không gian chợ dân dã, bình dị là một trải nghiệm khó quên với bất cứ du khách nào khi đến thăm cầu ngói Thanh Toàn:
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan.JPG)
Cầu ngói Thanh Toàn là chiếc cầu vòm bằng gỗ với mái ngói bắc qua nhánh sông thuộc làng Thanh Thủy Chánh, xã Thuỷ Thanh, cách thành phố Huế khoảng 8km về phía đông nam. Cầu có chiều dài gần 17m và chiều ngang 4,63m; được chia làm 7 gian.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 1.JPG)
Ở miền Trung có cầu Ngói Thanh Toàn ở Huế và cầu Nhật Bản (chùa Cầu) – Quảng Nam nổi tiếng hấp dẫn dẫn khách.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 2.JPG)
Từ năm 2015, với sự trợ giúp kinh phí và phối hợp của Tổ chức Lao động Quốc tế (ILO) và Ủy ban Văn hóa Giáo dục của Liên Hiệp Quốc (UNESCO), Nhà trưng bày nông cụ Thanh Toàn được xây dựng bên cạnh cầu, trưng bày đầy đủ các loại nông, ngư cụ truyền thống và “kể” những câu chuyện sinh hoạt thôn quê.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 3.JPG)
“Đây được ví như là bảo tàng thu nhỏ về cuộc sống nông dân miền Trung, trước khi đi trải nghiệm cuộc sống tại điểm du lịch cộng đồng khu vực cầu ngói Thanh Toàn”, ông Lê Hữu Minh, Phó Giám đốc Sở Du lịch Thừa Thiên- Huế cho biết.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 4.JPG)
Tại Cầu ngói Thanh Toàn, du khách cũng được trải nghiệm chơi bài chòi...
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 5.JPG)
... và được thưởng thức uống chè xanh, trò chuyện tìm hiểu cuộc sống của người dân tại Thanh Toàn.
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 6.JPG)
Mới đây, một số công ty du lịch triển khai mô hình buffet chợ để du khách thưởng thức các món ăn dân dã ngay tại chợ
![](/UploadFiles/TinTuc/2016/12/31/sdltth - cau ngoi thanh toan 7.JPG)
Mô hình từng bước xây dựng quy chuẩn an toàn vệ sinh thực phẩm, dịch vụ đón tiếp khách. Theo đánh giá của doanh nghiệp lữ hành Hà Nội, đây là mô hình làm du lịch cộng đồng với sự tham gia của người dân, để người dân cùng hưởng lợi và khá hấp dẫn du khách.
Chùm ảnh: Xuân Cường Theo: baotintuc.vn Tin cùng nhóm Các tin khác
|
| Thống kê truy cập Lượt truy cập 14.648.810 Đang truy cập 1.277
|
|