Tìm kiếm tin tức

Chung nhan Tin Nhiem Mang

Tiếp nhận ý kiến
Hỏi:
Quy định lái xe du lịch phải có GCN tập huấn NVDL đã bị bãi bỏ theo TT 42/BGTVT và có hiệu lực từ ngày 01/01/2018! Vậy tại sao Sở vẫn tổ chức tập huấn và đổi thẻ cho tài xế sau ngày này??? Vậy số tiền do hàng trăm tài xế nộp khi học mới và đổi thẻ đi về đâu??? Sở trả lời được không???
Người gửi: Nguyễn Quang Thành - 123 Nguyễn Sinh Cung Vỹ Dạ Tp Huế (Ngày gửi: 27/02/2019)
Đáp:

Kính gởi anh Thành

Trước hết Sở Du lịch Thừa Thiên Huế trân trọng gởi đến anh lời cám ơn và lời chúc sức khỏe. Về vấn đề mà anh hỏi, Sở Du lịch xin trả lời anh như sau:

Căn cứ Luật Du lịch số 09/2017/QH14 ngày 16/9/2017, có hiệu lực từ ngày 01/01/2018, tại Điều 45 quy định: Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định điều kiện của người điều khiển phương tiện, nhân viên phục vụ, trang thiết bị, chất lượng dịch vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch sau khi có ý kiến của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

Bộ Giao thông Vận tải đã có Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT ngày 15/11/2017 quy định điều kiện của người điều kiển phương tiện, nhân viên phục vụ, trang thiết bị, chất lượng dịch vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch. Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT nêu rõ chỉ Bãi bỏ Điều 4, Điều 5 của Thông tư Liên tịch số 19/2015/TTLT-BGTVT-BVHTTDL ngày 25 tháng 5 năm 2015 của Bộ Giao thông vận tải và Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch từ ngày 01/01/2018.

Bên canh đó, Điều 4 của Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT cũng quy định đối với nhân viên phục vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch đường bộ như sau:

1. Nhân viên phục vụ trên xe ô tô vận tải khách du lịch phải được tập huấn về nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động kinh doanh vận tải theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

2. Nhân viên phục vụ trên xe ô tô vận tải khách du lịch phải được đơn vị kinh doanh vận tải tập huấn nghiệp vụ du lịch (trừ trường hợp nhân viên phục vụ trên phương tiện là Hướng dẫn viên du lịch hoặc đã được bồi dưỡng, đào tạo chuyên ngành du lịch hoặc các ngành có liên quan tại các cơ sở đào tạo từ trung cấp nghiệp vụ du lịch trở lên).

3. Đối với lái xe đồng thời là nhân viên phục vụ khi vận chuyển khách du lịch, đơn vị kinh doanh vận tải phải tập huấn nghiệp vụ du lịch cho người lái xe như nội dung tập huấn đối với nhân viên phục vụ.

Căn cứ các Thông tư liên tịch số 19/2015/TTLT-BGTVT-BVHTTDL và Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải và Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch, giấy chứng nhận tập huấn Nghiệp vụ du lịch đã bị bãi bỏ theo Thông tư 42/2017/TT-BGTVT và có hiệu lực từ ngày 01/01/2018 theo như Anh phản ánh là không có cơ sở.

Căn cứ theo chức năng, nhiệm vụ và các quy định tại Thông tư số 19/2015/TTLT-BGTVT-BVHTTDL và thông tư số 42/2017/TT-BGTVT, Sở Du lịch là đơn vị có chức năng tổ chức tập huấn và cấp Giấy chứng nhận tập huấn nghiệp vụ du lịch cho nhân viên phục vụ trên phương tiện vận chuyển khách du lịch. Toàn bộ kinh phí nộp của các đơn vị vận chuyển cử người tham gia tập huấn và cá nhân có nhu cầu tập huấn dùng để chi trả toàn bộ chi phí của khóa học. Đây là công việc được thực hiện hàng năm và các khóa tập huấn được tổ chức căn cứ theo nhu cầu thực tế, không mang tính bắt buộc.

Sở Du lịch xin trả lời để anh biết.

Thân ái.

 

 

 

 

Trung tâm TTXTDL Bình ĐịnhKhám phá HuếDu lịch Khánh HòaCổng du lịch Thừa Thiên HuếTrung tâm TTXTDL Thừa Thiên HuếDu lịch Hà NộiDu lịch thành phố Hồ Chí MinhDu lịch Quảng NamDu lịch Đà NẵngDu lịch Quảng BìnhDu lịch Ninh BìnhDu lịch Gia LaiSở VHTTDL Thanh Hóa
Thống kê truy cập
Lượt truy cập 14.265.201
Đang truy cập 12.528